Máu - Hệ Tạo Máu

Chào bác sĩ! Cháu năm nay 23 tuổi.Cách đây khoảng 3 tuần cháu có uống 1 liều 4 viên Tinidazol 500mg điều trị Trichômonas.Nếu đúng thì khoảng 10/5 là đến ngày kinh nguyệt của cháu.Nhưng nay đã là 19/5 nhưng vẫn chưa có kinh, 1 tuần nay thì có biểu hiện như sình bụng, nặng bụng dưới,nhức mỏi cơ thể.Cho cháu hỏi có phải do tác dụng phụ của thuốc gây trễ kinh hay sao ạ! Cám ơn bác sĩ, mong bác sĩ giải đáp thắc mác sớm cho cháu. Thân!

Tôn Nữ Hương

(2014/05/19 17:17)

Chào bạn,
Tinidazol là loại kháng sinh có tác dụng chống nhiễm khuẩn một số loại nhất định đặc biệt là các vi khuẩn lây nhiễm qua đường tình dục. với liều dùng 2g tinidazol cho 1 lần sử dụng thì chưa đến khả năng cho tác dụng phụ. hơn nữa, tinidazol có tác dụng phụ chống đông máu. nên việc bạn sử dụng kháng sinh từ 3 tuần trước không ảnh hưởng đến kinh nguyệt của bạn đâu, tuy nhiên có thể do tâm lý, cơ thể nhiệt cũng ảnh hưởng đến chu kỳ kinh nguyệt của bạn do đó bạn nên uống nhiều nước mát như nước dừa, các loại nước hoa quả, do kinh nguyệt chưa ra được nên bạn mới có cảm giác đầy bụng, sình bụng như vậy, khi kinh nguyệt xuất hiện thì tình trạng hiện nay của bạn sẽ hết.
Chúc bạn sức khỏe!

Tìm kiếm câu hỏi khác

Các câu hỏi liên quan

Máu - Hệ Tạo Máu
lam monh tay bang kiem cua tiem nhung khong chat mau co lay nhiem hiv

nguyen thi nhu huynh

(2015/09/27 01:11)