giảm cân

em đang sử dụng thuốc tăng cân Tăng Phì Hoàn, thì trong thời gian đầu e có biểu hiện mệt mõi và lờ đờ nay em uống đến tháng thứ 2 rồi ,nhưng không biết thuốc có tác dụng phụ hay không mà sao da e bị nồi mụng rất nhiều o vổ và ngực, hai cánh tay cũng có lai rai ,da sạm đi nhiều vì vậy cho em hõi có phải nguyên nhân do e su dung thuoc hay không?

trần lê hải âu

(2013/06/19 05:49)

Chào bạn!
Hiện nay trên các phương tiện thông tin đại chúng quảng cáo rất nhiều loại thuốc tăng cân. Không nên quá lạm dụng vào các loại thuốc này. Thuốc tăng cân Tăng phì hoàn như bạn nói lại càng không nên lạm dụng, Vì thành phần của nó chứa hoạt chất như: Cyproheptadine: đây là hoạt chất có tác dụng chống ngứa, chống dị ứng, và tác dụng phụ là gây buồn ngủ, chính vì thế nên bạn có cảm giác lờ đờ, mệt mỏi. Ngoài ra thuốc còn có thành phần nữa là Dexamethasone: Đây là 1 loại corticoid mà ngay cả khi bệnh nhân mắc bệnh cần thiết phải dùng đến corticoid các bác sĩ cũng hết sức cân nhắc trước khi sử dụng vì các tác dụng phụ có hại của nó như: sạm da, loãng xương, loét dạ dày, phù do giữ nước...Chính vì thế nên việc bạn bị da sạm đi cũng là do tác dụng phụ của thành phần dexamethasone trong Tăng phì hoàn.
Bạn nên ngừng sử dụng và thay vào đó là các biện pháp như: chế độ ăn uống nhiều dưỡng chất, luyện tập thể dục thể thao.
Chúc bạn sức khỏe!

Tìm kiếm câu hỏi khác

Các câu hỏi liên quan