Da Liễu

Chào bác sĩ. Năm nay cháu 18t, là nữ. Do thể trạng gầy (40 kí ), cháu có đi khám ở 1 phòng khám đông y và được kê thuốc uống. Sau khi uống được khoảng 1 tháng. Cháu bắt đầu tăng cân. Trong vòng 1 tháng hơn cháu tăng đến 4-5kg. Mặt phình. Má có phần hơi phệ. Cả người đều mập ra nhưng to nhất là 2 má và cằm, da mặt căng mịn. Bây giờ thì cháu đã ngưng sử dụng thuốc. Cháu phát hiện ra mình bị rạn da ở chân, mông. Da mặt cháu bị bong tróc không còn mịn màng như trước mà ram ráp kèm theo ngứa nhẹ. (trước khi sử dụng thuốc da mặt cháu cũng đã rất mịn màng, không bị gì cả). Cho cháu hỏi có phải đó là triệu chứng của thuốc có chứa corticord không? Da chân thì cũng nứt rồi. Giờ da mặt thì cháu phải làm sao ạ? (Cháu chưa bao giờ bị tróc da do thời tiết, hầu như không bị dị ứng với thực phẩm. Và tất cả các mỹ phẩm từ đó đến giờ vẫn sử dụng bình thường không có triệu chứng gì lạ) cháu xin cám ơn ạ.

Đỗ Hồng Phương Uyên

(2014/05/30 14:48)

Chào bạn!
Với những triệu chứng do bạn mô tả (mặt to, giữ nước, da căng, rạn da, cơ thể tăng cân...) thì rất giống với những tác dụng phụ do corticoid gây ra.
Bạn xem lại địa chỉ kê thuốc cho bạn có uy tín không. Nếu không thì bạn nên dừng việc sử dụng thuốc đó.
Sau khi dừng các triệu chứng đó có thể sẽ thuyên giảm, nếu vẫn không cải thiện thì có thể bạn sẽ phải đi khám bác sĩ.
Chúc bạn sức khỏe!

Tìm kiếm câu hỏi khác

Các câu hỏi liên quan

Da Liễu
Chau muon hoi cong dung cua thuoc boi salixilix 5%

dao tuyer

(2015/10/28 05:59)